Yawancin abubuwa suna da lokacin amfani ko rayuwar rayuwa, haka ma tabarau. A gaskiya ma, idan aka kwatanta da sauran abubuwa, gilashin sun fi kayan da ake amfani da su.
Wani bincike ya gano cewa yawancin mutane suna amfani da gilashin da ruwan tabarau na guduro. A cikin su, kashi 35.9% na mutane suna canza gilashin su kusan kowace shekara biyu, 29.2% na mutane suna canza gilashin a duk bayan shekaru uku ko fiye, kuma 36.4% na mutane ne kawai ke canza gilashin idan sun ƙare.
Rayuwar rayuwar samfuran gilashin Gilashin sun keɓanta kuma an keɓance su bisa ga sigogi daban-daban na idanu (kamar diopters, aikin hangen nesa, matakin gyare-gyaren gani, da sauransu) bayan madaidaicin optometry na kimiyya, kuma an keɓance su ta hanyar haɗin ruwan tabarau da firam. . Koyaya, ba su dawwama. Tare da wucewar lokaci, isar da haske, diopters na ruwan tabarau, da nisa tsakanin ɗalibai, karkatar da hankali, da karkatar da firam ɗin duk suna canzawa.
Bayan karewar rayuwar sabis na gilashin, ba wai kawai ba su da dadi don sakawa da kuma tasiri tasirin gani ba, har ma suna shafar lafiyar gani na mabukaci.
Tsawon rayuwar tsararru
Nau'in firam | Rayuwar rayuwa (watanni) | Dabubuwan ƙarewa |
Filastik | 12-18 |
7. Ma'aikatan jinya da iya ajiyar ajiya |
Acetate | 12-18 | Ƙaddara ta yanayin kayan aiki, haɓakar zafin jiki da ƙaddamarwa na iya haifar da lalacewa cikin sauƙi kuma ya shafi lafiyar hangen nesa. |
Filastik&karfe | 18-24 | Ƙaddara ta yanayin kayan aiki, haɓakar zafin jiki da ƙaddamarwa na iya haifar da lalacewa cikin sauƙi kuma ya shafi lafiyar hangen nesa. |
Karfe | 18-24 | Wutar lantarki tana lalata da gumi kuma ta lalace saboda rashin adanawa da kulawa, wanda ke shafar lafiyar hangen nesa. |
Bamboo | 12-18 | Lalacewa lokacin da aka fallasa shi da ruwa da ajiyar da bai dace ba da kulawa na iya shafar lafiyar gani. |
sauranKayan abu | 12-24 | Ƙaddara ta hanyar kayan abu da abubuwan ajiya da kulawa. |
Rayuwar rayuwar ruwan tabarau
Material | Shelf rayuwa(watanni) | Dabubuwan ƙarewa |
Guduro | 12-18 | Lens abu Properties |
MR | 12-18 | Yanayin rayuwa da aiki |
Gilashin | 24-36 | Ikon kulawa |
PC | 6-12 | Ruwan tabarau juriya |
Polarized da sauran ruwan tabarau masu aiki | 12-18 | abubuwan yanayi |
Abubuwan Da Suka Shafi Rayuwar Sabis na Gilashin
Mafi kyawun rayuwar sabis na gilashin biyu shine watanni 12 zuwa 18. Abubuwa biyu masu mahimmanci waɗanda ke shafar rayuwar sabis na ruwan tabarau sune watsa haske da takardar sayan magani.
Canjin Haske
Bari mu fara duba wasu bayanai: saurin watsa hasken sabbin ruwan tabarau gabaɗaya 98% ne; bayan shekara guda, watsawa shine 93%; bayan shekaru biyu, 88%. Canza hasken ruwan tabarau a hankali yana raguwa tare da haɓaka lokacin amfani. Ana amfani da gilashi akai-akai, yana buƙatar tsaftacewa akai-akai. Kurar waje kuma na iya lalata ruwan tabarau, kuma ɓarna mai haɗari ko ɓarna yayin amfani da ita na iya haifar da tabarbarewar aikin gani na ruwan tabarau. Bugu da ƙari, ruwan tabarau na guduro suna da ikon ɗaukar hasken ultraviolet, amma a sakamakon haka, suna iya rawaya tare da shekaru, suna shafar watsawar gani na ruwan tabarau.
Rubutun Optometric
Likitan optometric yana canzawa kowace shekara. Tare da bambance-bambance a cikin shekaru, yanayin gani, da tsanani, yanayin refractive na idanu shima yana canzawa. Rubuce-rubucen tabarau na iya ba su saduwa da canje-canje a yanayin yanayin idanu, don haka ya zama dole a yi sabon gwajin gani a kowane watanni 12 zuwa 18. Yana da kyau a faɗi cewa a cikin ƙasashen Turai da Amurka, lokacin ingancin sayan maganin gani shine watanni 18.
Ga mutanen da ke fama da myopia, idan amfani da ruwan tabarau ya wuce "rayuwar tsararru," yana iya haifar da gajiyawar ido cikin sauƙi kuma yana hanzarta ci gaban myopia saboda tsufa na ruwan tabarau da canje-canje a yanayin yanayin idanu. A cikin rayuwar yau da kullun, ya kamata mu kula akai-akai da kuma duba ruwan tabarau don kare gilashin mu, kuma, a lokaci guda, kare idanunmu.
Fasalolin Ƙarshen Garantin Gilashin
Idan ɗayan waɗannan yanayi sun faru, kuna buƙatar maye gurbin gilashin ku cikin lokaci.
1 Ruwan tabarau yana sawa sosai
Wasu mutane ba su da sakaci kuma sukan sanya gilashin su a kusa da su, ko kuma da gangan suna tozarta ruwan tabarau yayin motsa jiki. Yin amfani da tabarau na dogon lokaci tare da ruwan tabarau masu sawa mai tsanani na iya haifar da rashin hangen nesa da kuma lalata lafiyar gani.
2 Gilashin sun lalace sosai
Matasa suna da raye-raye kuma suna aiki, kuma sau da yawa ana yin karo da gilashin su ba tare da kula da su ba, yana haifar da lalatawar firam ɗin. Wani lokaci gilashin har ma suna faɗowa a ƙarƙashin hanci, kuma yara suna ci gaba da sa su bayan sun daidaita su a hankali. Dole ne iyaye su duba gilashin 'ya'yansu a kowace rana don ganin ko akwai wata matsala ta nakasa. Kula da hankali na musamman ga gaskiyar cewa cibiyar gani na ruwan tabarau dole ne a daidaita tare da cibiyar almajiri na ido. Idan ba daidai ba, zai haifar da gajiya na gani, strabismus, da kuma ƙara yawan gani.
3. Rubutun tabarau bai dace ba.
Lokacin da yawancin yara ba su iya gani da kyau ta gilashin su, ba za su gaya wa iyayensu nan da nan ba. Maimakon haka, za su yi ƙwanƙwasa ko tura gilashin su don gani, yana da wuya iyaye su gane nan da nan. Fuskantar da karuwar rudani a cikin Myopia da rashin daidaituwa, ana samun sau da yawa cewa ya makara sosai don gyara matsalar kuma na iya ƙara yawan sayen tabarau.
Yaran da suke sanye da tabarau suna buƙatar zuwa cibiyar dacewa da tabarau na yau da kullun ko asibiti don auna hangen nesa akai-akai (watanni uku zuwa wata shida). Dole ne ku haɓaka ɗabi'a mai kyau na duba hangen nesa. Ko da yake wasu yara suna iya ganin 1.0 da idanu biyu, yana yiwuwa ido ɗaya ya kai 1.0 amma ɗayan ido ba zai iya ba. Yana da wuya a gano ba tare da dubawa a hankali ba.
Da zarar kun sanya gilashin, musamman ga yara, dole ne ku kula da amfani da gilashin. Kar a jira har sai gilashin ya lalace ta yadda ba za a iya amfani da su ba kafin a canza su da sababbi. Lafiyar hangen nesa da yaranku shine mafi mahimmanci.
Yadda ake Kula da Gilashin
1. Kada a sanya tabarau tare da madubi yana fuskantar ƙasa.
Sanya tabarau tare da gefen madubi a ƙasa. Idan ka matsar da gilashin da gangan zuwa firam ɗin, mai yuwuwa za a karce ruwan tabarau. Sanya gilashin tare da ruwan tabarau suna fuskantar ƙasa yana da sauqi sosai don tayar da ruwan tabarau, wanda bai dace da asarar ba.
2. Kada ku bijirar da tabarau ga yanayin zafi mai zafi
Ruwan tabarau na yau duk ruwan tabarau na guduro ne mai rufi. Ruwan tabarau masu rufi na iya toshe haskoki na ultraviolet yadda ya kamata kuma suna ƙara watsa haske. Fim Layer na ruwan tabarau yana mai rufi a saman ruwan tabarau. Saboda haɓakar haɓakar haɓakar fim ɗin fim ɗin da kayan tushe sun bambanta, fim ɗin fim ɗin yana da sauƙin fashe saboda tasirin zafin jiki mai ƙarfi, tsoma baki tare da hasken da ke shiga ƙwallon ido, yana haifar da tsananin haske.
Nasiha: Kada a bar gilashi a cikin mota a lokacin rani, kuma ba za a iya shigar da su don yin shawa ko sauna ba. Ya kamata ku guje wa kusanci da harshen wuta lokacin dafa abinci ko barbecue. Babban zafin jiki zai sa duk fim ɗin da ke saman ruwan tabarau ya fashe kuma ya zama goge.
3. Gwada kada ku goge ruwan tabarau da gilashin gilashi
A cikin sanye da tabarau na yau da kullun, saman ruwan tabarau yakan sha ƙura mai yawa (ba a iya gani a ido tsirara). Idan kai tsaye ka goge ruwan tabarau da rigar ruwan tabarau a wannan lokacin, yana daidai da yin amfani da takarda yashi don niƙa ruwan tabarau, wasu kuma suna amfani da rigar ruwan tabarau a da'ira. Shafa ruwan tabarau, waɗannan duk kuskure ne.
Idan ba ku da sharuɗɗan tsaftace gilashin ku na ɗan lokaci, dole ne ku goge ruwan tabarau da rigar ruwan tabarau. Ana ba da shawarar cewa ku goge ruwan tabarau a hankali a hanya ɗaya kuma kada ku goge ruwan tabarau baya da gaba ko cikin da'ira. Wutar lantarki a tsaye zai sa ƙura mai yawa ta mamaye saman ruwan tabarau, don haka ya kamata a guji bushe bushe da zanen ruwan tabarau gwargwadon yiwuwa.
4. Babu hulɗa da sunadarai
Kada a yi amfani da ruwa mai tsaftace Amway, shamfu, sabulu, foda, ko mai tsabtace datti don tsaftace gilashin (lens), saboda wannan yana iya sa fim ɗin ruwan tabarau ya bare ya bare.
Kuna iya tsaftace gilashin ku da kanku kowace rana idan kun tafi gida. Yi amfani da ruwan sanyi kawai da sabulun tasa tsaka tsaki. Aiwatar da sabulun tasa a bangarorin biyu na ruwan tabarau, sa'an nan kuma shafa shi a ko'ina a cikin da'irar tare da yatsunsu, kuma ku kurkura da ruwan famfo har sai wani abu mai maiko.
Bayan tsaftacewa, za a sami wasu ƙananan ɗigon ruwa a saman ruwan tabarau. Yi amfani da busasshen tawul ɗin takarda don ɗaukar ɗigon ruwa (tabbatar kada a shafa ruwan tabarau).
A Karshe
Gilashin abubuwa ne masu madaidaici kuma cikin sauƙin lalacewa, kuma sanya gilashin don gyaran myopia zaɓi ne na kowa. Kare gilashin yana nufin kare idanunmu. Mun ba da jagorar ƙwararru game da kulawa da kulawa da tabarau, amma mafi mahimmanci, muna so mu gaya wa kowa cewa gilashin ba kayan alatu ba ne ko kayayyaki masu ɗorewa; su ne abubuwan amfani a rayuwarmu. Idan kuna karanta wannan kuma ku ga cewa gilashin ku baya ƙarƙashin garanti, da fatan za a tuna maye gurbin su a kan kari.
Lokacin aikawa: Janairu-29-2024